“แม่ทัพภาคที่ 4” เป็นประธานในพิธีสืบสานประเพณีวัฒนธรรมภาคใต้ พร้อมส่งเสริมการท่องเที่ยวชุมชน เปิดงาน “พลิกนาร้าง เป็นนารักษ์ ปีที่ 6” เชิญพี่น้อง ชาวไทยพุทธ-มุสลิม ร่วมสืบสานการทำนาฟื้นฟูนาข้าวที่ถูกทิ้งร้างให้กลับมาทำนาข้าวอีกครั้ง ท่ามกลางรอยยิ้มแห่งความสุขของพี่น้องประชาชน
เมื่อวันที่ 7 พฤศจิกายน 2566 เวลา 09:30 น.ที่ศูนย์การเรียนรู้พระอาจารย์ภัตร อริโย หมู่ 3 ตำบลนาหมอศรี อำเภอนาทวี จังหวัดสงขลา พล.ท.ศานติ ศกุนตนาค แม่ทัพภาคที่ 4 / ผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในภาค 4 เป็นประธานพิธีเปิดกิจกรรมดำนา สืบสานประเพณีวัฒนธรรม “พลิกนาร้าง เป็นนารักษ์ ปีที่ 6” เพื่อส่งเสริมวิถีการท่องเที่ยวชุมชน เสริมสร้างความเข้มแข็งให้แก่ชุมชนภายใต้สังคมพหุวัฒนธรรม สร้างความมั่นคงทางอาหาร ส่งเสริมให้เกษตรกรในพื้นที่ทั้งชาวไทยพุทธและมุสลิมได้ร่วมกันฟื้นฟูนาข้าวที่ถูกทิ้งร้างให้กลับมาทำนาข้าวอีกครั้ง ก่อนรับชมการแสดงจากน้องๆ นักเรียนในพื้นที่ และร่วมกันเก็บเกี่ยวข้าวในผืนนารักษ์แห่งนี้กับประชาชนทั้งไทยพุทธ และมุสลิม ท่ามกลางรอยยิ้มแห่งความสุข โดยมี พระครูสุวัฒนาภรณ์ รองเจ้าคณะจังหวัดสงขลา และเจ้าอาวาสวัดนาทวี, พลตรี อภินันท์ แจ่มแจ้ง ผู้บังคับหน่วยเฉพาะกิจสงขลา, พลตำรวจตรี เชาวลิต เลี้ยงสุพงศ์ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดสงขลา, ผู้แทนผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา, หัวหน้าส่วนราชการ, ผู้นำศาสนา, ผู้นำท้องถิ่น ตลอดจนประชาชนในพื้นที่ ร่วมต้อนรับและร่วมกิจกรรม
![](http://www.achayakamnews.com/wp-content/uploads/2023/11/ทห071166-001.jpg)
พล.ท.ศานติ กล่าวว่า กิจกรรมในวันนี้เป็นการฟื้นนาร้างให้เป็นนารักษ์ โดยการนำของพระอาจารย์ภัทร เจ้าอาวาสวัดนาทวี นายอำเภอและจังหวัดสงขลา หัวหน้าส่วนราชการทั้งหมด รวมทั้งโต๊ะอิหม่าม ผู้นำท้องที่ ผู้นำท้องถิ่นทุกคน เราไม่แยกศาสนา เป็นกิจกรรมพหุวัฒนธรรมที่อำเภอนาทวีได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ซึ่งปีนี้เป็นปีที่ 6 สิ่งสำคัญอันดับแรกคือความรัก ความสามัคคีในพื้นที่ ซึ่งจะมีพี่น้องไทยพุทธ มุสลิมเข้ามาร่วมการดำนากันเยอะมาก โดยทางกองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายในภาค 4 ส่วนหน้า พร้อมที่จะสนับสนุนกิจกรรมนี้อย่างเต็มที่ เพื่อให้กิจกรรมนี้ขยายไปสู่วงกว้างในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ หลังจากนี้อีกประมาณ 4 เดือนก็จะสามารถเก็บเกี่ยวและนำไปแจกจ่ายให้กับพี่น้องประชาชนต่อไปได้อีกด้วย
![](http://www.achayakamnews.com/wp-content/uploads/2023/11/ทห071166-02.jpg)
สำหรับโครงการ “พลิกนาร้าง เป็นนารักษ์” ริเริ่มขึ้นโดยพระครูสุวัฒนาภรณ์ รองเจ้าคณะจังหวัดสงขลา และเจ้าอาวาสวัดนาทวี ที่ตั้งใจอยากให้คนในชุมชนได้ทำกิจกรรมร่วมกัน จึงร่วมกับชาวบ้านตำบลนาหมอศรี ตำบลฉาง ผู้นำชุมชน พี่น้องชาวไทยพุทธ และไทยมุสลิมมาช่วยกันพลิกฟื้นนาที่ถูกทิ้งรกร้างมากกว่า 15 ปี ให้กลับมาปลูกข้าวได้อีกครั้ง ผลผลิตที่ได้ก็นำมาบริโภค เหลือก็สามารถนำมาจำหน่ายสร้างรายได้แก่เกษตรกร จำนวน 12 ไร่ ตั้งแต่ปี 2560 เป็นต้นมา ได้จัดทำโครงการสืบสานประเพณีวัฒนธรรม “โครงการพลิกนาร้าง เป็นนารักษ์” อย่างต่อเนื่องเพื่อเป็นการชักชวนประชาชน เกษตรกร และส่วนราชการ ให้ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในการอนุรักษ์การทำนาสืบไป
![](http://www.achayakamnews.com/wp-content/uploads/2023/11/ทห071166-03.jpg)
![](http://www.achayakamnews.com/wp-content/uploads/2023/11/ทห071166-04.jpg)
ที่มา Thairath